Chính sách trợ giúp xã hội đối với người cao tuổi

Thứ ba - 09/07/2024 09:20 10 0

 Hỏi: Người cao tuổi theo quy định của Luật Người cao tuổi là từ độ tuổi nào?

Trả lời: Điều 2 Luật Người cao tuổi quy định: Người cao tuổi là công dân Việt Nam từ đủ 60 tuổi trở lên.

Hỏi: Ở gần nhà tôi có bà Lê Thị Ba năm nay 60 tuổi, thuộc hộ nghèo (chuẩn Trung ương), không có nguồn thu nhập nào khác và cũng không có chồng, con. Vậy bà Ba có được hưởng trợ cấp xã hội hằng tháng tại cộng đồng không, nếu được thì mức hưởng là bao nhiêu?

Trả lời: Căn cứ điểm a khoản 5 Điều 5 Nghị định số 20/2021/NĐ-CP ngày 15.3.2021 của Chính phủ quy định về người cao tuổi thuộc diện hộ nghèo, không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng hoặc có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng nhưng người này đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hằng tháng thì bà Lê Thị Ba thuộc đối tượng được hưởng chính sách bảo trợ xã hội đối với người cao tuổi của Nhà nước, với mức 540.000 đồng/tháng (hệ số 1,5).

Hỏi: Ba tôi năm nay đã 82 tuổi, đang được hưởng trợ cấp tuất bảo hiểm xã hội hằng tháng do cơ quan Bảo hiểm xã hội chi trả. Tháng 4.2024, ba tôi chết. Vậy gia đình tôi có được hỗ trợ chi phí mai táng của ba tôi theo quy định tại Nghị định số 20/2021/NĐ-CP​ hay không? Hồ sơ gồm những giấy tờ nào?

Trả lời: Theo quy định tại Điều 11 Nghị định số 20/2021/NĐ-CP thì trường hợp người cao tuổi từ đủ 80 tuổi trở lên, đang được trợ cấp tuất bảo hiểm xã hội hằng tháng khi chết sẽ được hỗ trợ chi phí mai táng với mức 7.200.000 đồng.

Hồ sơ đề nghị hỗ trợ chi phí mai táng bao gồm:

- Tờ khai đề nghị hỗ trợ chi phí mai táng của cơ quan, tổ chức, hộ gia đình hoặc cá nhân đứng ra tổ chức mai táng cho đối tượng theo Mẫu số 04 ban hành kèm theo Nghị định số 20/2021/NĐ-CP;

- Bản sao giấy chứng tử của đối tượng;

- Bản sao quyết định hoặc danh sách thôi hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội.

Gia đình ông/bà có trách nhiệm cung cấp các giấy tờ theo quy định nêu trên và nộp về UBND cấp xã để UBND xã căn cứ thực hiện thủ tục hỗ trợ chi phí mai táng cho gia đình theo quy định hoặc nộp hồ sơ liên thông trên Cổng dịch vụ công quốc gia, chọn Thủ tục hành chính liên thông “Đăng ký khai tử - Xoá đăng ký thường trú - Trợ cấp mai táng phí”.

Hỏi: Mẹ tôi đang hưởng chế độ ưu đãi người có công với cách mạng đối với Bà mẹ Việt Nam anh hùng. Nay mẹ tôi đã 81 tuổi. Vậy mẹ tôi có được hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội đối với người từ đủ 80 tuổi trở lên hay không? Nếu được hưởng, mẹ tôi có được truy lĩnh trong khoảng thời gian từ lúc đủ 80 tuổi đến nay hay không?

Trả lời: Theo quy định tại khoản 2 Điều 17 Luật Người cao tuổi thì người từ đủ 80 tuổi trở lên không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng, trợ cấp xã hội hằng tháng là đối tượng được hưởng chính sách bảo trợ xã hội.

Theo điểm đ khoản 1 Điều 8 Nghị định số 20/2021/NĐ-CP: Thời gian hưởng trợ cấp xã hội hằng tháng đối với người cao tuổi quy định tại điểm c khoản 5 Điều 5 Nghị định này kể từ thời điểm người đó đủ 80 tuổi.

Như vậy, người cao tuổi từ đủ 80 tuổi trở lên, đồng thời là người đang hưởng trợ cấp ưu đãi hằng tháng đối với người có công với cách mạng thì vẫn được hưởng trợ cấp xã hội hằng tháng đối với người cao tuổi.

Trường hợp mẹ của bạn sẽ được hưởng trợ cấp xã hội hằng tháng với mức 360.000 đồng/tháng (hệ số 1) và được truy lĩnh khoản trợ cấp này kể từ thời điểm bà đủ 80 tuổi.

Hỏi: Xin cho tôi hỏi độ tuổi, mức tiền chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi của tỉnh Tây Ninh được quy định như thế nào?

Trả lời: Ngày 31.7.2020, Hội đồng nhân dân tỉnh đã ban hành Nghị quyết số 08/2020/NQ-HĐND quy định mức chi quà tặng chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi trên địa bàn tỉnh Tây Ninh. Theo đó, mức quà tặng chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi trên địa bàn tỉnh Tây Ninh cao hơn mức quy định của Trung ương. Cụ thể:

- Người cao tuổi thọ 70, 75 tuổi: Quà tặng gồm hiện vật trị giá 200.000 đồng và 400.000 đồng tiền mặt.

- Người cao tuổi thọ 80, 85 tuổi: Quà tặng gồm hiện vật trị giá 200.000 đồng và 600.000 đồng tiền mặt.

- Người cao tuổi thọ 90 tuổi: Quà tặng gồm hiện vật trị giá 200.000 đồng và 800.000 đồng tiền mặt.

- Người cao tuổi thọ 95 tuổi: Quà tặng gồm hiện vật trị giá 200.000 đồng và 1.000.000 đồng tiền mặt.

- Người cao tuổi thọ 100 tuổi: Quà tặng gồm 5 mét vải lụa và 1.000.000 đồng tiền mặt.

- Người cao tuổi thọ trên 100 tuổi (thực hiện chúc thọ, mừng thọ hằng năm): Quà tặng gồm hiện vật trị giá 600.000 đồng và 1.000.000 đồng tiền mặt.

Ngoài ra, vào dịp tết nguyên đán hằng năm, đoàn lãnh đạo tỉnh đi thăm và tặng quà công dân tròn 100 tuổi và trên 100 tuổi, với mỗi công dân còn được tặng thêm 1.500.000 đồng tiền mặt.

Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

Tác giả bài viết: Thành Lộc (TTVH tổng hợp)

Nguồn tin: Báo Tây Ninh

Tổng số điểm của bài viết là: 5 trong 1 đánh giá

Xếp hạng: 5 - 1 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây